
• Upungufu wa maji ya umwagiliaji 
kutokana na matumizi mabaya ya maji na 
ubovu wa miundo mbinu. 
• Mahudhurio yasiyoridhisha ya baadhi 
ya wakulima viongozi na wakulima wa kati 
katika mafunzo 
• Udhaifu katika uenezaji wa tekinolojia 
kutoka kwa wakulima viongozi kwenda 
kwa wakulima wa kati na kutoka kwa 
wakulima wa kati kwenda kwa wengine. 
• Udhaifu wa vyama vya wamwagiliaji 
katika kusimamia majukumu mbalimbali 
Baada ya kubaini matatizo hayo wakulima 
walipata fursa ya kuandaa mkakati wa 
utekelezaji kwa msimu wa pili ambao ndio 
utakaokuwa dira ya kufikia malengo ya 

kila skimu. 
Pamoja na mambo mengine, pongezi nyingi 
zilitolewa kwa wadau wote wa mradi wa KATC 
awamu ya pili wakiwemo Wakulima wa kati, 
wakulima wengine, KATC na Halmashauri za 
wilaya kwa juhudi walizozionyesha. Pongezi 
hizo zilifuatiwa na kuwatunukia vyeti vya pon-
gezi wakulima viongozi na wataalamu wa 
skimu walioonyesha bidii katika utekelezaji wa 
majukumu yao. 

Wilaya ya Songea yachangia skimu ya Uk. 2 

Mkuu wa Wilaya kushirikiana na Uk. 2 

Mwega watakiwa kuongeza bidii   

katika uzalishaji  

Uk. 3 

Hawavumi lakini wamo !!! Uk. 3 

Jinsi ya kuandaa mbegu  za mpunga Uk. 4 

Yaliyomo katika toleo hili:  

mbalimbali walizojifunza katika mashamba yao 
na hivyo kuweza kuboresha kilimo chao kwa 
kiwango cha kuridhisha. Wapo pia baadhi ya 
wakulima wengine ndani ya skimu ambao wa-
meweza kujifunza kutoka kwa wakulima wen-
zao na kuweza kutumia baadhi ya mbinu bora 
za kilimo cha mpunga kwa njia ya umwagiliaji 
kwenye mashamba yao. 

Kwa ujumla tekinolojia hii ya kilimo bora cha 
mpunga kwa njia ya umwagiliaji imeendelea 
kuenea na kupokelewa katika viwango tofauti 
kati ya skimu moja na nyingine. 
Hata hivyo, licha ya mafanikio hayo ya kutia 
moyo, pia yapo matatizo kadhaa yaliyoibuliwa 
wakati wa tathmini ambayo yamechangia 
katika kushindwa kufikia malengo ya uzalishaji. 
Matatizo yaliyo mengi yanafanana jingawaje 
zipo tofauti katika viwango vya ukubwa na uzito 
wa tatizo lenyewe. Baadhi ya matatizo hayo ni 
pamoja na: 
• Baadhi ya wakulima kutofuata kalenda ya 
msimu 
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KATC Taarifa  

KATC  yafanya tathmini ya mafunzo ya msimu wa kwanza katika skimu za mfano 
R.J. Shayo* 

M radi wa KATC awamu ya 
pili unatekelezwa katika 
skimu sita hapa nchini na 
skimu nne katika nchi  

jirani za Kenya, Malawi,Uganda na Zam-
bia, lengo likiwa ni kuinua kiwango cha 
uzalishaji wa zao la mpunga kwa njia ya 
umwagiliaji ili kuzifanya skimu hizo 
kuwa za mfano kwa skimu nyingine. 
Mbinu inayotumika kufikia lengo hilo ni 
mafunzo kwa wakulima na watendaji 
katika skimu hizo yakizingatia ufumbuzi 
wa matatizo ya wakulima yaliyoibuliwa 
kwa kutumia mbinu shirikishi jamii. 
Kwa kipindi cha miezi isiyopungua mi-
tano Mradi wa KATC awamu ya pili ume-
kuwa ukifanya tathmini ya mafunzo ya msimu 
wa kwanza yaliyoendeshwa chuoni KATC na 
katika skimu 5 za umwagiliji kwa wakulima 
viongozi na wa kati. 
Katika tathmini hiyo ilibainika kuwa hatua 
kubwa ya uzalishaji imeweza kufikiwa katika 
viwango tofauti kwa kila skimu. Wakulima 
viongozi na wakulima wa kati ndio waliopata 
viwango vya kuvutia katika uzalishaji wa zao la 
mpunga.  
Baadhi ya matokeo ya msimu wa kwanza -2004 
ukilinganisha na msimu wa 2003 kwa skimu za 
Mombo na Nakahuga ni kama ifuatavyo:  

 Aidha wakulima viongozi na wa kati kwa vi-
wango tofauti waliweza kutumia mbinu 

*Mkuu wa Chuo-KATC 

Mombo  Nakahuga  

2003 2004 2003 2004 

Mavuno  
(kilo/he) 

3,799 4,532 3,095 4,443 

Pato kwa 
 familia(sh)  

273,463 318,854 100,337 211,575 

Viashiria  

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali Mhe. Msagama Ndololo  
akiwatunukia vyeti vya pongezi Wakulima Viongozi wa Skimu ya Mbu-

yuni katika sherehe ya wakulima iliyofanyika katika kijiji cha Mabadaga   



Mkuu wa wilaya ya Mbarali Mheshimiwa Msa-
gama Ndololo ameahidi kushirikiana bega kwa 
bega na wakulima wa skimu ya umwagiliaji ya 
Mbuyuni ili kuhakikisha kuwa skimu hiyo ina-
kuwa ya mfano katika kanda ya umwagiliaji ya 
Mbeya kama ilivyokusudiwa na mradi wa taifa 
wa KATC awamu ya pili. Ahadi hiyo ilitolewa 
wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya waku-
lima iliyofanyika katika kijiji cha Mabadaga 
katika skimu ya Mbuyuni tarehe 9/7/2004. 

Katika kuhakikisha malengo ya uzalishaji ya 
skimu hiyo ambayo ni kuzalisha wastani wa tani 
6 za mpunga kwa hektari, Mkuu wa wilaya al-
isema kuwa yupo tayari kushirikiana na idara ya 
kilimo wilaya pamoja na uongozi wa ushirika wa 
umwagiliaji maji wa skimu ya Mbuyuni katika 
kutekeleza mkakati wa utekelezaji wa msimu 
wa pili waliojiwekea. Baadhi ya masuala yanayo-

• kuhakikisha kuwa tekinolojia ya kilimo bora 
cha mpunga kwa njia ya umwagiliaji inaenezwa 
kwa wakulima wengine ndani na nje ya skimu 
(katika kanda ya Mbeya) 

Katika sikukuu hiyo Mkuu wa wilaya aliwatukia 
vyeti vya pongezi wakulima viongozi waliofanya 
vizuri katika msimu wa kwanza. 

Mkuu wa wilaya kushirikiana na Skimu ya Mbuyuni. 

hitaji kutiliwa mkazo zaidi ni pamoja na: 

• kuboresha mahudhurio ya wakulima viongozi 
na wa kati katika mafunzo 

• kuwa na wakulima viongozi na wa kati wanao-
jituma katika kutekeleza mbinu za uzalishaji walizo-
fundishwa na 

Wakulima viongozi na wa kati wa Skimu ya Mbuyuni 
wakiigiza wakati wa sherehe za wakulima 

Mkulima kiongozi akielezea mafanikio aliyoyapata 
wakati wa sikukuu ya wakulima 

Mojawapo ya wadau muhimu wa mradi wa KATC 
awamu ya pili ni Halmashauri za wilaya ambazo 
skimu sita zinazoandaliwa kuwa za mfano zipo. 
Licha ya kuwa wadau muhimu vilevile ndio wa-
himili wakuu wa skimu hizo za umwagiliaji. 

 Halmashauri hizo za wilaya ni pamoja na Hal-
mashauri ya wilaya ya Korogwe, Igunga, Kilosa, 
Mbarali, Songea na Halmashauri ya wilaya ya 
Shinyanga ambazo zimeshiriki kwa namna moja 
au nyingine katika kuziendeleza kwa hali na mali 
skimu za umwagiliaji zilizochaguliwa ili kufanikisha 
lengo la kuzifanya kuwa za mfano na kuweza 
kutumiwa kama kituo cha mafunzo  kwa ajili ya 
skimu nyingine katika wilaya husika na kanda 
nzima ya umwagiliaji katika uboreshaji wa kilimo 
cha mpunga na mazao mengine kwa njia ya um-
wagiliaji. 

 Katika kutekeleza majukumu yake kama mdau 
Halmashauri ya wilaya ya Songea imeweza kutoa 
mchango mkubwa katika kuchangia gharama za 
mafunzo pamoja na kuiendeleza skimu ya Naka-
huga. Katika mkutano wa wadau wote wa mradi 
wa KATC awamu ya pili, Mkurugenzi mtendaji wa 
wilaya hiyo katika taarifa yake iliyowasilishwa kwa 
niaba yake na meneja wa skimu ya Nakahuga 

Ndugu Malya; alieleza kuwa jumla ya shilingi 
millioni 54 zimetolewa na kutumika katika ku-
tekeleza majukumu mbalimbali ya skimu ya 
Nakahuga katika msimu wa kwanza wa ma-
funzo. Pamoja na mambo mengine muhimu 
fedha hizo zimetumika katika; 
• kuchangia gharama za vyakula na vinywaji 
wakati wa siku/sikukuu za wakulima, 
• kuwawezesha wataalamu wa wilaya wa-
kati wa mafunzo na shughuli za ufuatiliaji katika 
skimu, 
kuwasafirisha wakulima wa kutoka skimu ny-
ingine za umwagiliaji kwenda Nakahuga kwa 
ajili ya mafunzo. 

Vilevile wilaya imeweza kuisaidia skimu katika; 
• ujenzi wa banio na mfereji mkuu, 
• upatikanaji na usafirishaji wa pembejeo za 
kilimo pamoja na 
kuboresha mawasiliano ya barabara kati ya Kijiji 
cha Morogoro-Peramiho na Nakahuga. 
 Aidha taarifa hiyo ilieleza kuwa wilaya itaendelea 
kuisadia skimu ya Nakahuga kwa kushirikiana 
kwa karibu na mradi wa KATC awamu ya pili ili 
kufikia lengo lililowekwa. 
 Hatua hiyo ya Halmashauri ya wilaya ya Songea 
imekuwa kichocheo kikubwa cha ufanisi kwa 
wakulima wa skimu ya Nakahuga ambao wame-
kuwa mstari wa mbele kuchangia nguvu zao 
katika kuiboresha skimu yao na kuzalisha zaidi. 

Uk. 2 KATC Taarifa 

Wilaya ya Songea Vijijini yachangia milioni 54 katika kuboresha skimu ya 
umwagiliajia ya Nakahuga. 

Wakulima wakiangalia mashamba ya mpunga ya wulima 
viongozi katika skimu ya Nakahuga 

Mkurugenzi Mtendaji wa wilaya ya Songea Vijijini akielezea 
jambo katika warsha ya wadau wa Mradi wa KATC   II 



Uk. 3 Toleo la 3 

Hawavumi lakini wamo……...hongera wakulima wa kati !!! 

Mmoja wa   
wakulima wa 
kati wa Skimu 
ya Mombo 
akishona ma-
gunia ya 
mpunga baada 
ya kupata ma-
vuno mazuri 
katika shamba 
lake 

Nii kweli kabisa kuwa katika utekelezaji wa 
mafunzo yanayotolewa Mradi wa KATC 
awamu ya pili wapo wakulima wengi walioon-
yesha juhudi kubwa na kufanikiwa kuongeza 
uzalishaji wa zao la mpunga ukilinganisha na 
ilivyokuwa awali. 

 Ingawa wakulima viongozi ndio walioone-

Bw. Thadei Mwikonzi wa Skimu ya Mwega akimwonyesha 
Bwanashamba wake mafanikio ya shamba lake. 

kana kuonyesha juhudi katika kutekeleza 
kwa vitendo mafunzo waliyoyapata kama 
kina Bi. Hadija Ismaili, Shufaa Mhando, Rain-
ery Mapunda, Pius Myonga, Magdalena Kily-
unguma, Abbas Mkwama na wengineo lakini 
wapo wakulima wa kati na hata wakulima 
wengine waliofanya vizuri katika msimu wa 
kwanza. 

 Baadhi ya wakulima hao wa kati ni pamoja 
na Ndugu Thadei Mwikonzi wa Skimu ya 
umwagiliaji ya Mwega ambaye alionyesha 
juhudi kubwa katika kuonyesha kwa vitendo 
mbinu mbalimbali za kilimo bora cha 
mpunga kwa njia ya umwagiliaji alizojifunza 
katika shamba lake. Mbinu alizotumia ni 
pamoja na utengenezaji wa kingo imara za 
majaruba ya mpunga, kusawazisha shamba 
lake kwa kutumia zana rahisi pamoja na 

mbinu nyingine nyingi. 

 Juhudi za mkulima huyo zilimwezesha kuwa 
na mazao yaliyostawi vizuri na hatimaye ku-
pata mavuno mengi ya kujivunia ukilinganisha 
na kilimo cha awali.  

Mkuu wa mkoa wa Morogoro Mheshimiwa    
Steven Mashishanga katika hotuba yake ili-
yosomwa kwa niaba yake na Afisa mipango ku-
toka sekretarieti ya mkoa Ndugu Kikwesha aliwa-
himiza wakulima wa skimu ya Mwega kuongeza 
bidii zaidi katika uzalishaji wa mazao kwa njia ya 
umwagiliaji. Wakulima wa skimu ya Mwega wa-
mebahatika kuwa na mradi mkubwa wa um-
wagiliaji wenye miundo mbinu ya kisasa hivyo 
hawana budi kubadilika katika uzalishaji kwa 
kuzingatia na kutekeleza mafunzo ya kilimo bora 

cha mpunga kwa njia ya umwagiliaji wanayoya-
pata. Ilieleza hotuba hiyo. 

Katika kusherehekea sikukuu ya wakulima 
baada ya kumaliza msimu wa kwanza wa ma-
funzo yalioendeshwa na mradi wa taifa wa KATC 
awamu ya pili, Mkuu wa mkoa alisema kuwa  kwa 
kuongeza uzalishaji anategemea kuona waku-
lima wa bonde la Mwega wanaboresha maisha 
yao kwa kujijengea nyumba bora za kuishi na 
kujenga shule za sekondari kwa ajili ya watoto 
wao na vizazi vijavyo. 

Mkuu wa mkoa awataka wakulima waongeze bidii. 

Bw. Kikwesha (Afisa mipango wa Mkoa wa Morogoro) akiwa-
hutubia wakulima wa Mwega wakati wa sherehe za wakulima  

Kinamama wa Skimu ya Mwamapuli wakishiriki 
katika mapishi wakati wa mafunzo 

Katika kutekeleza sera ya uchangiaji gharama 
katika mafunzo yanayotolewa na mradi wa KATC 
awamu ya pili, wakulima wa Skimu ya um-
wagiliaji ya Mwamapuli wameweza kuonyesha 
mfano wa kuigwa baada ya kuweza kuchangia 
chakula kilichotumika kwa wakulima katika 
mafunzo yote ya siku 5 ya awamu ya 3 pamoja 
na siku 4 za tathimini iliyofanyika katika skimu 
hiyo. 

Skimu ya Mwamapuli imekuwa ya pili kwa 
uchangiaji baada ya Skimu ya Nakahuga am-
bayo imekuwa ikichangia chakula katika ma-
funzo yote yaliyofanyika ndani ya skimu yao. 

Skimu ya Mwamapuli wachangia chakula katika mafunzo. 
Zoezi hilo lilifanikiwa kwa kiasi kikubwa baada 
ya Chama cha ushirika cha wakulima wa Mwa-
mapuli chini ya uongozi wa Mwenyekiti Mzee 

Ngula kuwahamasisha wakulima na kusimamia 
kwa makini suala hilo. 

Pamoja na uchangiaji wa chakula, ushirika huo 
uliweza kugharamia shughuli zote za upishi ikiwa ni 
pamoja na kuwalipa wapishi, ununuzi wa kuni na 
usombaji wa maji. 

KATC iliweza kuchangia kwa kuongezea sehemu 
ambazo zilionyesha upungufu pamoja na gharama 
nyingine za mafunzo kwa ujumla. 

Hakika mfano huu wa uchangiaji unafaa kuigwa na 
skimu nyingine za umwagiliaji katika kutekeleza 
sera hii ya kujivunia ya uchangiaji gharama na 
kuondokana na dhana potofu ya utegemezi. 



 

Ondoa mapepe yote yanayoelea  

Baada ya kuziweka mbegu zako kwenye maji yaliyotiwa 
chumvi, endelea kukoroga ili mapepe yote yaelee 

Mbegu zilizoatamishwa kwa masaa 48 

Mbegu ambazo hazikuatamishwa bali zililowekwa kwa 
siku 4 mfululizo 

W akulima wengi wa 
mpunga wame-
kuwa wakitumia 

mbegu nyingi za mpunga ambazo 
huoteshwa na kupandwa bila kufa-
hamu mahitaji halisi na kusababisha 
uharibifu wa mbegu usio wa lazima. 
Aidha miche ambayo hutokana na 
mbegu hizo huwa midhaifu na hivyo 
huchangia kuathiri uzalishaji. Hayo 
yote husababishwa na wakulima ku-
tokujua mbinu bora za kitaalamu za 
utayarishaji wa mbegu za mpunga.  

 Ili kupata mbegu nzito na 
zilizojaa vizuri, hatua zifuatazo zi-
nashauriwa zifuatwe: Kabla ya kusia 
mbegu kwenye kitalu,                pem-
bua na loweka.mbegu ili kuondoa 
mapepe na kupata  mbegu zilizojaa 
vizuri. Kuna njia mbili za kupembua 
mbegu nazo ni : kupembua kwa  ku-
tumia maji safi na kupembua kwa 
kutumia maji safi na chumvi. Katika 
njia hizo mbili; njia ya kupembua kwa 
maji yenye chumvi, ndiyo inayopende-
kezwa na wataalamu. Njia hii husa-
babisha kiasi kikubwa cha mapepe 
kutoka ambayo yasingeweza kuon-
dolewa kwa kupepeta au kwa ku-
tumia maji safi peke yake.  
Jinsi ya kupembua mbegu kwa ku-
tumia maji safi pamoja na chumvi 

Mahitaji: -    Chumvi kilo 2, 
Maji lita 10, Yai la kuku, Kijiti cha ku-
korogea  -  Chombo cha kupembulia 
na kuwekea mbegu (ndoo,beseni). 

Jinsi ya kupembua: 
-Changanya maji na chumvi kisha 
koroga vizuri 
-Weka yai kwenye maji ya chumvi 
Kama yai litaelea juu ya maji ina 
maana kuwa mchanganyiko unafaa. 
Kama halikuelea ongeza kiasi cha 
chumvi. 
-Toa yai na weka mbegu kwenye maji 
yenye chumvi 
-Koroga kwa kijiti na acha maji yatulie 
na mapepe yaelee juu 
-Ondoa mapepe na endelea kukoroga 
na kuondoa mapepe mpaka yaishe 
-Osha mbegu kwa maji safi mara 
tano ili kuondoa chumvi 
-Loweka mbegu kwa kutumia maji 

safi 
 Madhumuni ya kuloweka mbegu ni 
kuiwezesha mbegu kunyonya maji ya 
kutosha ili iweze kuchipua kabla ya 
kusia kwenye kitalu. 
Jinsi ya kuloweka mbegu: 
Kuna njia mbili za kuloweka mbegu 
(1) Kuloweka mbegu kwenye maji 
kwa siku nne (4) mfululizo huku uki-
badilisha maji, (2) Kuloweka mbegu 
kwenye maji kwa masaa 24 yaani 
siku moja na baadaye kutolewa na 
kuatamishwa kwa masaa 48. Katika 
njia hizi mbili, njia ya kuloweka 
mbegu mfululizo kwa siku nne ndiyo 
inayopendekezwa. Njia hii imeone-
kana ni bora zaidi kutokana na sa-
babu zifuatazo:- 

• Mbegu zote huota kwa pamoja 

• Hata kama siku zitazidi kabla ya 
kusia kwenye kitalu hakutakuwa na 
madhara kwani ukuaji wa mbegu ni 
wa polepole. 

• Hakuna uwezekano wa mche 
midogo kuvunjika wakati wa kusia 
kwenye kitalu   hasa wakati wa kufu-
nika mbegu kwa kupigapiga na vi-
ganja. 

• Usiaji wa mbegu kwenye kitalu 
huwa ni rahisi kwani mbegu huwa 
hazina mizizi iliyoshikamana. 
 Jambo la kuzingatia: 
Maji yabadilishwe kila baada ya ma-
saa 12 ili mbegu zisioze kwa kukosa 
hewa safi.  
Kiasi cha mbegu kwa eneo 
Kilo 20-22 za mbegu iliyotayarishwa 
vizuri hutosha kwenye shamba lenye 
ukubwa wa hekari moja. Kiasi hicho 
kinaweza kusiwa kwenye kitalu 
chenye matuta 10 yenye urefu wa 
mita 15na upana wa mita 1.5 kila 
tuta. Hivyo basi kilo 2 za mbegu zina-
tosha kusiwa kwenye kitalu/tuta 
lenye ukubwa uliotajwa hapo juu.  
Kiasi hicho kimekadiriwa kwa 
upandikizaji wa nafasi ya sm. 30 kwa 
sm.15 na kupanda miche 3 kwa 
shina.  
Kama mbegu haikuandaliwa vizuri, 
kiasi cha mbegu kinaweza kufikia 
kilo 30– 40 kwa hekari. 

JINSI YA KUANDAA MBEGU ZA MPUNGA 
Kitengo cha Kilimo bora cha mpunga-KATC 

Uk. 4 


