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WIZARA YA KILIMO CHAKULA NA 
USHIRIKA 
 
MFUKO WA PEMBEJEO 
 
Mfuko wa Pembejeo unatoa mikopo mbalimbali 
kwa ajili ya kuendeleza uzalishaji katika sekta ya 
kilimo na mifugo. Mikopo hiyo ni pamoja na ya 
pembejeo, ununuzi wa matrekta mapya, mikopo ya 
kuanzisha vituo vya kukodisha matrekta na 
kukarabati matrekta, mikopo ya kununua matrekta 
madogo ya mkono (Power tillers), zana za 
kukokotwa na ng'ombe kama vile plau, zana ndogo 
ndogo za umwagiliaji kama vile pampu, mashine 
ndogo ndogo za kusindika na kuongeza thamani 
ya mazao. Zifuatazo ni taratibu za kuomba 
mikopo hiyo. 
 
1. MIKOPO YA PEMBEJEO ZA KILIMO NA 
MIFUGO 
 
Walengwa wa mikopo ya pembejeo za kilimo na 
mifugo ni wakulima au wafugaji kupitia kwenye 
vikundi, wakulima au wafugaji binafsi, Vyama vya 
Msingi, Mifuko ya Pembejeo ya Wilaya, Vyama 
vya Kuweka na Kukopa (SACCOS) na mawakala 
wa pembejeo wenye uzoefu usioupungua miaka 
miwili. 
 
Pembejeo zinazoweza kuombewa mikopo ni rnbolea 
za aina mbalimbali za viwandani, mbegu bora, 
dawa za tiba na chanjo za mifugo, vyakula vya 
mifugo, dawa za kuhifadhi mazao ya kilimo na 
mifugo, vifungashi vya mazao ya kilimo na 
mifugo na sumu za magugu. 
 

A) Uteuzi wa waombaji-mikopo ya 
Pembejeo za kilimo na Mifugo 
 
- Halmashauri za Wilaya zitatoa tangazo la 
kuwapo mikopo ya pembejeo za kilimo na mifugo 
kupitia Mfuko Pembejeo 
 
- Waombaji watatakiwa kujaza fomu maalum za 
maombi na kutoa maelezo binafsi, anuani ya makazi 
na biashara/shamba ikiambatanishwa na 
mchanganuo wa matumizi ya mkopo anaoomba 
(Business plan), kivuli cha leseni hai ya biashara ya 
pembejeo kwa wafanya biashara na kivuli cha hati ya  
dhamana ambacho mmiliki wake ndiye anayeomba 
mkopo. 
 
- Maafisa Kilimo/Mifugo wa Wilaya 
watathibitisha shughuli zinazoombewa mikopo 
katika wilaya husika. Fornu za maombi 
zitahakikiwa na kusainiwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wilaya na Afisa Kilimo/Mifugo Wilaya. 
 
- Fomu za maombi ya mikopo ziwasilishwe kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya katika muda 
maalum kama ifuatavyo 
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- Machi hadi Mei, mikoa ya Ruvuma, Rukwa, 
Mbeya, Iringa, Dodoma, Singida, Tabora, 
Shinyanga, Kigoma, Kagera, Mara na Mwanza. 
 
-Agosti hadi Septemba, mikoa ya Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro, Tanga, Morogoro, Pwani, 
Mtwara, Lindi Dar es salaam. 
 
 
Fomu za maombi na vielelezo vinavyohitajika pamoja 
na mahitaji ya pembejeo ya wilaya husika zitatumwa 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Pembejeo. 
 
Maombi haya huchambuliwa na kuwasilishwa kwenye 
kikao cha Bodi ya Wadhamini wa Mfuko ili 
yaidhinishwe. Maamuzi ya Bodi hutumwa kwa 
waombaji na kwenye Halmashauri za Wilaya huska. 
 
B) Masharti ya Mikopo ya Pembejeo za Kilimo na 
Mifugo 
 
- Wauza pembejeo binafsi, wakulima na wafugaji 
kupitia kwenye vikundi au wakulima na wafugaji 
binafsi sharti wawe na dhamana isiyohamishika 
yenye hati miliki (Title deed) na inayokubalika 
kisheria. Mwombaji sharti awe ndiye mmiliki wa 
hati itakayodhamini mkopo. 
 
- Mwombaji awe amefanya biashara ya pembejeo 
kwa muda usiopungua miaka miwili. 
 
- Mifuko ya Pembejeo ya Wilaya isiyo na 
dhamana zenye hati miliki itadhaminiwa na 
Halmashauri za Wilaya husika. 
 
- Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS), 
vikundi vya wakulima na wafugaji visivyo na 
dhamana za hati miliki sharti viwe na akiba 
ambayo ni sawa na theluthi moja ya mkopo 
wanaoomba. Waombaji wa kundi hili watatakiwa 
kuwa wanachama wa asasi ya kifedha itakayotoa 
mkopo kwa niaba ya Mfuko wa pembejeo. 
 
 - Muda wa mkopo ni miezi kumi na nane kwa 
riba ya asilimia nane (8%). 
 
2. MIKOPO YA KUNUNUA TREKTA MPYA 
 
Walengwa wa mikopo hii ni wakulima binafsi 
wanaomiliki mashamba yenye ukubwa usiopungua 
ekari hamsini. 
 
A) Uteuzi wa waombaji wa mikopo ya kununulia 
matrekta mapya 
 
- Halmashuri za Wilaya zitatoa tangazo kuhusu 
kuwepo kwa mikopo ya ununuzi wa matrekta 
mapya kupitia Mfuko wa Pembejeo. 
 
- Mwombaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi 
itakayopitishwa na Afisa Kilimo na Maendeleo ya 
Mifugo pamoja na Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya, Mji au Manispaa husika 
 
- Maombi yote yatatumwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mfuko wa Pembejeo. 
 
- Mfuko wa Pembejeo utachambua maombi na 
kuyawasilisha kwenye Bodi ya Wadhamini wa 
Mfuko. 
 
- Maombi haya huchambuliwa na kuwasilishwa 
kwenye kikao cha Bodi ya Wadhamini wa Mfuko 
ili yaidhinishwe. Maamuzi ya Bodi hutumwa kwa 
waombaji na kwenye Halmashauri za Wilaya 
husika. 

 
 
B) Masharti ya Mikopo ya Kununua Trekta 
 
- Mwombaji sharti awe na dhamana 
isiyohamishika yenye hati miliki (Title deed) na 
inayokubalika kisheria ambayo mwombaji ndiye 
mmiliki wake. 
 
- Mwombaji sharti awe na shamba lenye ukubwa 
usio chini ya ekari 50 na awe tayari kutoa huduma 
na kukodisha trekta hilo kwa wakulima wenzake 
 
- Mwombaji atatakiwa kulipia gharama za 
kutathmini dhamana ya mkopo wake pamoja na 
asilimia moja ya mkopo utakaokuwa 
umeidhinishwa. 
 
- Mwombaji atatakiwa kulifanyia matengenezo 
madogo na makubwa trekta litakalonunuliwa kwa 
mkopo mara kwa mara kama atakavyoelekezwa na 
mtengenezaji au muuzaji wa trekta hilo. Aidha, 
trekta hilo litakuwa sehemu ya dhamana ya 
mikopo na kadi ya uandikishaji (Registration card) 
itakuwa chini ya umiliki wa Mfuko mpaka mkopo 
utakaporejeshwa. 
 
- Mkopo wote na riba utatakiwa urejeshwe katika 
kipindi cha miaka mitatu- (3) kwa riba ya asilimia 
nane (8%) kwa miaka mitatu. 
 
3. MIKOPO YA KUKARABATI TREKTA 
 
Walengwa wa mikopo hii ni wamiliki wa matrekta 
ambayo yanaweza kukarabatiwa kwa gharama 
isiyozidi shilingi milioni tatu na laki tano. 
 
A) Uteuzi wa waombaji wa Mkopo ya Kukarabati 
Trekta 
 
- Halmashauri za Wilaya zitatoa matangazo 
kuhusu kuwepo kwa mikopo ya kukarabati 
matrekta kupitia Mfuko wa Pembejeo. Mwombaji 
sharti awe tayari kutoa huduma ya kukodisha 
trekta hilo kwa wakulima wenzake 
 
- Mwombaji atatakiwa kujaza fomu ya maombi 
itakayopitishwa na Afisa Kilimo na Maendeleo ya 



Mifugo wa Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa. 
 
- Maafisa Zana katika Halmashauri watashirikiana 
na mmiliki pamoja na fundi wake kufanya 
tathmini ya kiwango cha ubovu wa matrekta hayo 
katika maeneo yaliyoanishwa katika taarifa ya 
tafiti za awali na ukarabati. Mapendekezo 
yazingatie kiwango cha matengenezo ili gharama 
za vipuri na fundi zisizidi kiwango cha juu 
kinachoweza kutolewa. 
 
- Maombi yote yatatumwe kwa Mkurugenzi 
Mtendaji Mfuko wa Pembejeo baada ya 
kupitishwa na Halmashauri ya 
Wilaya/Mji/Manispaa husika. 
 
 
- Mfuko wa Pembejeo utachambua maombi hayo 
kwa kuzingatia taarifa ya tathmini ya Maafisa 
Zana wa maeneo husika ikiwa ni pamoja na 
kuhakiki kuwepo kwa trekta zinazoombewa 
mkopo. 
 
- Maombi haya huchambuliwa na kuwasilishwa 
kwenye kikao cha Bodi ya Wadhamini wa Mfuko 
ili yaidhinishwe. Maamuzi ya Bodi hutumwa kwa 
waombaji na kwenye Halmashauri za Wilaya 
huska. 
 
B) Masharti ya Mikopo ya Kukarabati Trekta 
 
*Dhamana ya mkopo ni hati miliki ya nyumba au 
shamba pamoja na kadi halisi ya trekta ambalo 
mmiliki wake ndiye atatakiwa kuomba. 
 
- Mwombaji atawasilisha ankara vifani kutoka kwa 
muuzaji aliyeingia mkataba na Mfuko wa Pembejeo. 
Malipo yatafanyika moja kwa moja kwa muuzaji wa 
vipuri. 
 
- Mwombaji atatakiwa kulipa asilimia moja ya 
mkopo utakaokuwa umeidhinishwa 
 
- Muda wa mkopo ni miezi kumi na nane kwa riba ya 
asilimia nane (8%). 
 
4. MIKOPO YA MATREKTA MADOGO YA 
MIKONO (POWER TILLERS) 
 
Walengwa ni wakulima binafsi, vikundi vya wakulima 
hasa kwenye maeneo ya umwagiliaji vilivyosajiliwa 
kisheria, Vyama vya Msingi Mifuko ya Pembejeo ya 
Wilaya na Vyama vya Kuweka na Kukopa 
(SACCOS). 
 
A) Uteuzi wa Waombaji wa Mkopo 
 
- Halmashauri za Wilaya zitatoa matangazo kuhusu 
kuwepo kwa mikopo ya matrekta madogo ya mkono 
(Power tillers) kupitia Mfuko wa Pembejeo. 
 
- Waombaji wa mikopo hii watatakiwa kujaza fomu 

za maombi zitakazopitishwa na Afisa Kilimo na 
Maendeleo ya Mifugo na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa husika. 
 
- Maombi yote yatatumwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji Mfuko wa Pembejeo, pamoja na vielelezo 
vyote vitakavyokuwa vimeanishwa kwenye fomu ya 
maombi 
 
- Mfuko wa Pembejeo utachambua maombi hayo na 
kuyawasilisha kwenye Bodi ya Wadhamini wa 
Mfuko wa Pembejeo kwa ajili ya kuidhinishwa. 
 
B) Masharti ya Mkopo 
 
- Wakulima binafsi sharti wawe na dhamana 
isiyohamishika yenye hati miliki (Title deed) na 
inayokubalika kisheria. 
 
- Mifuko ya Pembejeo ya Wilaya isiyo na dhamana 
zenye hati miliki sharti ipate udhamini wa 
Halmashauri za Wilaya husika 
 
 
- Vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS), vikundi 
vya wakulima visivyo na dhamana za hati miliki 
sharti viwe wanachama wa Shirikisho la Vyama vya 
Kuweka na Kukopa Tanzania (SCCULT, 1992 Ltd.). 
Kiasi cha mkopo utakaotolewa ni mara tatu ya akiba 
ya mwombaji. 
 
- Muda wa mkopo ni miaka mitano kwa riba ya 
mikopo ni asilimia nane (8%). 
 
5. MIKOPO YA KUANZISHA VITUO WA 
KUKODISHA MATREKTA 
 
Walengwa ni waombaji binafsi wenye uzoefu wa 
kutumia matrekta. Vituo vya kukodisha matrekta 
vitaanzishwa kwenye maeneo yenye mahitaji 
makubwa ya matrekta 
 
A) Uteuzi wa Waombaji wa Mkopo 
 
- Halmashauri za Wilaya zitatoa tangazo kuhusu 
kuwepo kwa mikopo ya kuanzisha vituo vya 
kukodisha matrekta kupitia Mfuko wa Pembejeo. 
Vituo vitaanzishwa kwa kukopeshwa matrekta kati 
ya mawili hadi matano kulingana na thamani ya 
dhamana. 
 
- Waombaji wa mikopo hii watatakiwa kujaza fomu 
ya maombi itakayopitishwa na Afisa Kilimo na 
Maendeleo ya Mifugo na Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa husika. 
 
- Maombi yote yatatumwa kwa Mkurugenzi 
Mtendaji Mfuko wa Pembejeo yakiwa na vielelezo 
vyote kama vitakavyokuwa vimeainishwa kwenye 
fomu ya maombi. 
- Mfuko wa Pembejeo utachambua maombi hayo na 
kuyawasilisha kwenye Bodi ya Wadhamini wa 



Mfuko wa Pembejeo kwa ajili ya kuidhinishwa. 
 
B) Masherti ya Mkopo 
 
- Waaombaji sharti wawe na dhamana 
isiyohamishika yenye hati miliki (Title deed) na 
inayokubalika kisheria. Mwombaji sharti awe ndiye 
mmiliki wa hati husika. 
 
- Kadi za usajili za matrekta zitasajiliwa kwa pamoja 
na Mfuko na zitabaki kwenye Mfuko hadi mkopo 
wote utakapokuwa umerejeshwa. 
 
- Muda wa mkopo ni miaka mitano kwa riba ya 
asilimia nane (8%). 
 


